Diễn đàn cơ khí Việt Nam
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Vốn ít liệu có làm được kinh doanh?

Go down

Vốn ít liệu có làm được kinh doanh? Empty Vốn ít liệu có làm được kinh doanh?

Bài gửi  nguoitoiyeu Mon Jun 28, 2010 11:05 am

Sưu tầm: vnexpress.net

Em hiện là sinh viên năm nhất và muốn tìm một công việc để khẳng định mình. Em rất thích kinh doanh nhưng do số vốn còn hạn hẹp nên ko biết làm gì. Em muốn tham khảo ý kiến các doanh nhân. (Lê Vân)

Ông Đặng Quang Đức, Delegation of CEO - MarNET JSC, CEO - ALETEAM JSC: Khi bạn nói là bạn muốn kinh doanh để khẳng định bản thân, điều đó vừa tốt, nhưng cũng vừa chưa tốt. Tốt ở chỗ bạn có ý chí và có ước mơ muốn được thành đạt, nhưng chưa tốt ở chỗ khẳng định bản thân không chỉ riêng bằng cách kinh doanh. Nếu con đường khẳng định bản thân bằng kinh doanh là cách làm cho bạn có nhiều cảm hứng, động lực và là cách để bạn đóng góp sức lực cho việc phát triển xã hội nhất, lúc đó mới thật sự tốt.

Trước khi kinh doanh, bất kỳ ai cũng cần phải chuẩn bị cho mình những nguồn lực cần thiết như tiền vốn, kinh nghiệm, kiến thức, nhưng chính vì chỉ nghĩ có như vậy cho nên họ rất dễ thất bại. Sự chuẩn bị lớn nhất chính là đức tính của một doanh nhân, trong đó cần nhất là sự kiên trì và quyết đoán. Bạn cũng nên học cách chịu đựng những gian khó sẽ xuất hiện trong cuộc sống của một doanh nhân. Và quan trọng hơn hết, một doanh nhân thành công trong việc kinh doanh thì cũng nên thành công cả trong cuộc sống gia đình, xã hội, vậy là các kỹ năng sống càng cần hơn bao giờ hết. Để phát triển phần nào những kỹ năng sống, việc tham gia vào các hoạt động xã hội ở trường hoặc ở các tổ chức phi chính phủ (NGO) sẽ giúp ích rất nhiều. Nếu kỹ năng sống tốt, các kỹ năng kinh doanh bạn sẽ học được rất nhanh.

Vốn hiểu biết xã hội nói chung của một doanh nhân cũng quan trọng không kém. Khi bạn hiểu biết các vấn đề của xã hội, bạn sẽ có thể giải quyết các bài toán trong kinh doanh, đặc biệt là marketing dễ dàng hơn. Công việc phù hợp cho một sinh viên năm thứ nhất cũng không phải là hiếm, kể cả những công việc phục vụ cho việc học hỏi để phát triển kinh doanh riêng sau này. Các doanh nghiệp sẵn sàng tuyển dụng nếu các bạn sinh viên có những cam kết về chất lượng công việc và kế hoạch làm việc nghiêm túc tại doanh nghiệp của họ.

Có thể bạn đang suy nghĩ đến việc lập doanh nghiệp riêng của bạn, điều đó rất tốt, nhưng nên chuẩn bị tất cả những yếu tố cần thiết như đã nói ở trên đã, nếu không sẽ là lãng phí cả cho bạn và cho nhiều người khác. Chúc bạn sớm khẳng định được mình và có những đóng góp lớn cho xã hội trong một ngày gần nhất
nguoitoiyeu
nguoitoiyeu
Official Member
Official Member

- Similar topics